Nanded, Hazur Sahib Nanded Gurudwara, (हुझुर साहिब नांदेड गुरुद्वारा, नांदेड)

Nanded, Hazur Sahib Nanded Gurudwara

 

सचखंड साहिब गुरुव्दारा, नांदेड (SachKhand Gurudwara Nanded)

Hazoor-Sahib-gurudwara

नांदेड हे महाराष्ट्र राज्यातील एक शहर आहे. नांदेड हे महाराष्ट्रातील मुख्य शहर गोदावरी नदीच्या काठावर दख्खनच्या पठारावर वसलेले आहे. औरंगाबादनंतर हा राज्यातील सर्वात मोठा शहर आहे. नंद नदीमुळे नांदेड शहराचे नाव होते. इ.स.पू. सातव्या शतकात, नंदाचा समुद्रकिनारा मगध साम्राज्याची सीमा आहे. प्राचीन काळी सातवाहन, बादामींच्या चालुक्य, राष्ट्रकूट आणि देवगिरीच्या शासकांवर त्यांचे राज्य होते. मध्ययुगीन काळात बहमनी, निजाम शाही, मुगल आणि मराठ्यांचे राज्य होते. आधुनिक काळात असताना, हैदराबाद आणि ब्रिटिशांचे निजाम योग्य आहेत. प्राचीन काळात, हे शहर वेदांतच्या शिक्षणाचे मुख्य केंद्र, शास्त्रीय संगीत, नाटक, साहित्य आणि कला होते.

गुरुद्वारा नांदेड नगरमध्ये स्थित, हे गुरुद्वारा 1830 ते 183 9 दरम्यान पंजाबमधील महाराजा रणजीतसिंह यांनी बांधले. शीख धर्मातील मुख्य मंदिरांमध्ये हे गुरुद्वारा गणले जाते. सचखंड श्री हुजूर अबचाल नगर साहिब गुरुद्वारा हा पंजाबच्या सुवर्ण मंदिराप्रमाणे आहे.स्थान पर सिक्खों के दसवें गुरू गोबिन्द सिंह ने अंतिम सांसे ली थीं। हर साल यहां बड़ी संख्या में श्रद्धालुओं का आना होता है। सचखंड गुरूद्वारे के निकट ही आठ अन्य गुरूद्वारे बने हुए हैं।

नांदेड शहरातील सचखंड गुरुव्दाुरा हा अतिशय महत्वाचा असून अमृतसर येथील सुवर्ण मंदीरानंतर नांदेड येथील गुरुव्दााराचे नांव घेतले जाते.

शीख समाजांचे १०वे गुरु गुरुगोविंदसिंघजी यांच्याम स्मररणार्थ हा गुरुव्दा्रा बांधण्याेत आला आहे.

नांदेड शहरातील मध्याभागामध्येब एस.टी. बसस्था नक व रेल्वेयस्थाानका पासुन 1 कि.मी. अंतरावर आहे हा गुरुद्वारा नांदेड ची ओळख बनून राहिला आहे.

READ  कोल्हापूर अंबाबाईचे मंदिर
%d bloggers like this: