आदिती भागवत

Aditi Bhagwat

आदिती भागवत

अदिती भागवत (जन्म 18 जानेवारी 1981) आंतरराष्ट्रीय ख्यातीक कथक आणि लावणी एक्सपर्ट, अभिनेत्री, नृत्य शिक्षक आणि कोरिओग्राफर आहेत. अदिती मुंबईतच आहे जिथे ती आदित्य डान्स अकॅडमी कथकातील तरुण आणि इच्छुक विद्यार्थ्यांना प्रशिक्षण देते. ती जगभरात स्टेज शोमध्ये भाग घेणारी, तसेच अनेक भारतीय संगीत कलाकारांच्या सहकार्याने भाग घेते.अदितीला 2007 मध्ये नालंदा डान्स अँड रिसर्च अकॅडमी, मुंबईतर्फे “नालंदा नृत्य निपुण” ही पदवी देण्यात आली.

जन्म – 18 जानेवारी 1981 (वय 38 वर्ष)

महाराष्ट्र, भारत

अल्मा मॅटर – गंधर्व महाविद्यालय

व्यवसाय – एक्टर, नर्तक, नृत्यदिग्दर्शक

जीवन आणि कारकीर्द

अदितीचा संगीतमय प्रवास जीवनाच्या अगदी सुरुवातीलाच झाला, जो तिच्या आई, रागिनी भागवत या अभिजात गायिकेद्वारे प्रेरित होता.तिचे जयपूर शैलीतील कथक प्रशिक्षण रोशन कुमारी आणि नंदिता पुरी यांच्या मार्गदर्शनाखाली होते. झेलम परांजपे यांच्या मार्गदर्शनाखाली “ओडिसी” मधील तिच्या प्रशिक्षणामुळे तिला अभिनया (अभिव्यक्ती) आणि अडा – या मोहक पवित्रा मिळाला ज्यामुळे आदिती चांगलीच परिचित आहे. तिला गंधर्व महाविद्यालय (नृत्य स्कूल नृत्य) पासून नृत्य विषयात पदव्युत्तर पदवी आहे. ती दूरदर्शन केंद्राची एक दर्जाची कलाकार आहे आणि भारतीय सांस्कृतिक संबंध परिषदेवर शिक्कामोर्तब आहे.

भारतीय शास्त्रीय संगीत आणि कलेच्या संरचनेत रहाताना, अदितीने पारंपारिक नृत्य कला आणि संगीत जाझ आणि इतर प्रकारच्या पाश्चात्य संगीतामध्ये मिसळण्यास मोठ्या प्रमाणावर प्रयोग केले आणि यशस्वी केले. तिचा पहिला सहयोगी उपक्रम लुई बँक्स, परक्युशनिस्ट शिवमणि आणि संगीतकार मर्लिन डिसूझा यांच्याबरोबर होता. तिने हंगरीमधील पियानो वादक बेला स्काक्सी लकाटोस यांच्यासमवेत इंडो-जिप्सी जाझ प्रोजेक्टसाठी बुडापेस्ट स्प्रिंग फेस्टिव्हलमध्ये सादर केले.

फ्रान्समधील कार्तिक आणि गोटम: बिझिनेस क्लास रिफ्यूजीज या बॅण्डबरोबर कथक आणि इलेक्ट्रॉनिक संगीत सहयोगात ती सहभागी होती. न्यूयॉर्कपियानिस्ट रॉड विल्यम्ससमवेत इश्यू प्रोजेक्टमध्येही ती सहभागी होती. तिने कथकांच्या शैलीकृत जेश्चर आणि तत्कर, चक्रधर आणि वेगवेगळ्या तालांची अत्याधुनिक लय एकत्रितपणे दिजेम्बे, ड्रम, घुंबरी, कुआत्रो, सरोद, सितार आणि इतर बरीच साधने एकत्रित केली आहेत.

भागवत म्हणाले आहेत की बदल आणि प्रयोग एखाद्या व्यक्तीला कलाकार म्हणून वाढण्यास मदत करतात. तिच्या कथक नृत्य शैलीमध्ये हिंदूंच्या मते “मुहावरेची महारत” दाखविली जाते.

२०१२ मध्ये अदितीला सांस्कृतिक विनिमय कार्यक्रम ‘वन बीट’ अंतर्गत युनायटेड स्टेट्स ऑफ स्टेट ऑफ फेलोशिप म्हणून सन्मानित करण्यात आले होते.

नृत्याच्या विविध बाबींवर तिने मी मराठी लाइव्ह ई-पेपरमध्ये एक स्तंभ दर्शविला आहे. या मालिकेचा पहिला लेख 13 सप्टेंबर 2015 रोजी वैशिष्ट्यीकृत झाला आहे आणि आठवड्यातून वैशिष्ट्य म्हणून सुरू राहील

पुरस्कार

तिच्या प्रतिभेची ओळख म्हणून भागवत यांना खालील प्रमाणे सन्मानित करण्यात आले आहे:

 1. कलतीर्थ नृत्य गौरव पुरस्कार, २०१ 2015 (तृतीय बेल मनोरंजन, पुणे)
 • २०१२ मध्ये सांस्कृतिक विनिमय कार्यक्रम “वनबीट” अंतर्गत यूएस डिपार्टमेंट फेलोशिप
 • महाराष्ट्र कला निकेतन पुरस्कार, २०० ((चालू नवर्रा भोली बायको मधील सर्वोत्कृष्ट पदार्पण)
 • नालंदा नृत्य निपुण, 2007 (नालंदा नृत्य अकादमी, मुंबई)

चित्रपट

अदिती काही भारतीय चित्रपटांमध्ये मुख्य भूमिकेसह तसेच विशेष भूमिकेत दिसली आहे.

 1. रहदारी सिग्नल (हिंदी चित्रपट, २००७, विशेष स्वरूप)
 2. चालू नवरा भोळी बायको (मराठी चित्रपट, २००८)
 3. अदला बदली (मराठी चित्रपट, २००८)
 4. मन्या सज्जना (मराठी चित्रपट, २००८)
 5. तहान (मराठी चित्रपट, २००८)
 6. सुंबरन (मराठी चित्रपट, २००९)
 7. मायहो (हिंदी मूव्ही, २०१२, विशेष स्वरुप)
 8. शसान (मराठी चित्रपट, २०१६)
 9. आरसा (आंतरराष्ट्रीय शॉर्ट, २०१६)

About admin

Check Also

आदिती सारंगधर

Aditi Sarangdhar आदिती सारंगधर अदिती सारंगधर ही एक मराठी अभिनेत्री आहे. तिने अनेक मराठी चित्रपट …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *