योगासनांचे महत्व

Importance of Yoga in Marathi

योगासनांचे महत्व

कोणताही त्रास न घेता संपूर्ण जीवन तंदुरुस्त होण्याचा योग हा एक अतिशय सुरक्षित, सोपा आणि निरोगी मार्ग आहे. शरीराच्या हालचाली आणि श्वासोच्छवासाच्या योग्य मार्गासाठी फक्त नियमित सराव आवश्यक आहे. हे शरीर, मन आणि आत्मा यासारख्या आपल्या शरीराच्या तीन घटकांमधील संबंध नियमित करते.

हे शरीरातील सर्व अवयवांचे कार्य नियमित करते आणि काही वाईट परिस्थितीमुळे आणि आरोग्यास प्रतिकूल जीवनशैलीमुळे शरीर व मन विचलित होण्यास प्रतिबंधित करते. हे आरोग्य, ज्ञान आणि अंतर्गत शांती टिकवून ठेवण्यास मदत करते.

फायदे

एक चांगले आरोग्य देऊन ते आपल्या शारीरिक गरजा पूर्ण करते, ज्ञानाद्वारे ती आपली मानसिक गरजा पूर्ण करते आणि आंतरिक शांतीद्वारे आध्यात्मिक आवश्यकता पूर्ण केली जाते ज्यामुळे हे सर्वांमध्ये सामंजस्य राखण्यास मदत होते.

सकाळी योगाचा नियमित सराव केल्याने शारीरिक आणि मानसिक पातळीवर असलेल्या असंख्य आजारांपासून दूर राहून बाह्य आणि अंतर्गत आराम मिळतो. आसन किंवा आसनांचा सराव केल्याने शरीर आणि मन मजबूत होते तसेच निरोगीपणाची भावना निर्माण होते.

हे मानवी मनाला धारदार करते, बुद्धिमत्ता सुधारते आणि भावना आणि भावना स्थिर करून उच्च पातळीवर एकाग्रतेत मदत करते. निरोगीपणाची भावना आपल्यात निसर्गास मदत करते आणि अशा प्रकारे सामाजिक कल्याण वाढवते. सुधारित एकाग्रता पातळी ध्यान करण्यात मदत करते आणि शांत प्रभाव आणि मनाला आंतरिक शांती प्रदान करते.

योग एक व्यावहारिक तत्त्वज्ञानाप्रमाणे आहे जो नियमित अभ्यासाद्वारे आपल्यात आत्म-शिस्त आणि आत्म जागरूकता विकसित करतो.

वय, धर्म किंवा आरोग्याच्या परिस्थितीकडे दुर्लक्ष करून योग कुणालाही करता येतो. हे शिस्त व सामर्थ्याची भावना सुधारते तसेच शारीरिक आणि मानसिक समस्यांशिवाय निरोगी आयुष्यासाठी जीवन जगण्याची संधी देते.

मराठी निबंध

जगभरातील सर्व फायद्यांविषयी जागरूकता वाढविण्यासाठी, भारतीय पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी संयुक्त राष्ट्र महासभेला २१ जून हा आंतरराष्ट्रीय योगाचा दिवस म्हणून घोषित करण्याची सूचना केली आहे जेणेकरून प्रत्येकाला योगाबद्दल जाणून घ्यावे आणि फायदा झाला.

योग ही एक प्राचीन भारतीय परंपरा आहे ज्याची उत्पत्ती भारतात झाली आणि योगींनी तंदुरुस्त आणि ध्यान मिळविण्यासाठी नियमितपणे सराव केला. दैनंदिन जीवनात योगाच्या अंमलबजावणीचे फायदे पाहून, युनायटेड नेशन्स जनरल असेंब्लीने आंतरराष्ट्रीय योग दिन प्रत्येक वर्षी 21 जून रोजी साजरा करण्याची घोषणा केली आहे.

आम्ही योगाचे फायदे मोजू शकत नाही, आपण ते केवळ एक चमत्कार समजून घेऊ शकतो जे भगवंताने मानवी बंधूला दिले आहे. हे शारीरिक तंदुरुस्ती राखते, तणाव कमी करते, भावनांवर नियंत्रण करते, भावनांवर नियंत्रण ठेवते, नकारात्मक विचारांवर नियंत्रण ठेवते, सामान्य कल्याणची भावना, मानसिक स्पष्टता सुधारते, स्वत: ची समजूत वाढवते, निसर्गाशी जोडते आणि बरेच काही.

About admin

Check Also

डॉ भीमराव आंबेडकर

Dr Bhimrao Ambedkar डॉ भीमराव आंबेडकर (Bhimrao Ambedkar)भीमराव आंबेडकर हे बाबासाहेब आंबेडकर म्हणून प्रसिद्ध आहेत. …

2 comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *