My City

My City Marathi Essay

माझे शहर मराठी निबंध

मी 5 वर्षांचा असल्यापासून मी दिल्ली मध्ये राहतो आणि या शहराच्या पूर्ण प्रेमात आहे. इथले जीवन वेगवान आहे, इथले लोक आयुष्याने परिपूर्ण आहेत आणि आपणास येथे मिळणारे भोजन अगदी छान आहे. भारताची राजधानी दिल्ली ऐतिहासिक भूतकाळातील आणि सुंदर इमारतींना उत्तेजन देते.

दिल्लीचा ऐतिहासिक भूतकाळ

दिल्लीचा इतिहास १२ व्या शतकाचा आहे. हे केवळ भारतातच नव्हे तर जगभरातील सर्वात जुनी वस्ती असलेली शहरे म्हणून ओळखली जाते. इब्राहिम लोदी, जहीरुद्दीन मुहम्मद बाबर, शेरशाह सूरी, पृथ्वीराज चौहान, कुतुब-उद-दीन अयबक, जलाल-उद-दिन फिरोज खिलजी, शाह आलम बहादूर शाह प्रथम आणि अकबर शाह II यासह अनेक शक्तिशाली राजांनी दिल्लीवर राज्य केले. काही. वेगवेगळ्या सम्राटांनी हे शहर उध्वस्त केले आणि पुन्हा पुन्हा बनवले.

असे मानले जाते की पांडव देखील या भागात राहात होते. त्या काळात इंद्रप्रस्थ या नावाने हे शहर ओळखले जात असे. जुना किल्ला (पुराण किल्ला) त्या काळात बांधण्यात आला असे म्हणतात.

दिल्लीची सुंदर स्मारके

दिल्ली सुंदर स्मारकांसाठी ओळखली जाते. शतकानुशतके उंच उभे असलेले असंख्य नेत्रदीपक स्मारके आहेत. बरीच नवीन इमारती नंतर बांधली गेली आहेत आणि इतकी भव्य आहेत. ही स्मारके पाहण्यासाठी जगभरातील पर्यटक दिल्लीला भेट देतात. माझ्या शहरातील काही सर्वात लोकप्रिय स्मारकांची येथे एक नजर आहे.

लाल किल्ला

लाल किल्ला हा दिल्लीतील सर्वात प्राचीन स्मारक आहे. लाल वाळूचा खडक बनवलेल्या या किल्ल्यात विविध संग्रहालये आहेत. या चमकदार वास्तूचा तुकडा 16 व्या शतकात मोगलांनी बांधला होता. मोगल बादशाह येथे जवळजवळ 200 वर्षे वास्तव्य करीत होते.

हुमायूं थडगे

असे म्हणतात की हुमायूंची थडग्या अद्भुत ताजमहालची प्रतिकृती आहे. हे लाल वाळूचे दगड आणि पांढर्‍या संगमरवरी वस्तूने बनलेले आहे. थडगे इस्लामिक वास्तुकलेच्या पर्शियन शैलीचे उदाहरण आहे. हे थडगे 47 मीटर उंच आणि 91 मीटर रुंद आहे आणि त्याभोवती पर्शियन शैलीच्या सुंदर बाग आहे.

कमळ मंदिर

नावाप्रमाणेच हे मंदिर कमळाच्या रुपाने बांधले गेले आहे. यात पांढर्‍या संगमरवरीच्या 27 पाकळ्या आहेत. त्यात मुख्य दालनात उघडलेले नऊ दरवाजे आहेत. एकावेळी 2500 लोकांना बसण्यासाठी अद्भुत इमारत इतकी मोठी आहे.

कमळ मंदिर एक बहाई हाऊस ऑफ इजिप्त आहे परंतु हे कोणत्याही धर्माच्या लोकांसाठी खुले आहे.

कुतुब मीनार

आणखी एक आर्किटेक्चरल ब्राइटनेस, कुतुब मीनार देखील लाल वाळूच्या दगडाने बनलेला आहे. हे कुतुब उद-दीन-ऐबकने बांधले होते. ही 73 मीटर उंच इमारत युनेस्कोची जागतिक वारसा आहे. यात पाच मजल्यांचा समावेश आहे जो आवर्त पायर्यांद्वारे जोडलेला आहे.

इंडिया गेट

इंडिया गेट हे शहरातील आणखी एक ऐतिहासिक स्मारक आहे जे जगभरातील असंख्य पर्यटकांना आकर्षित करते. या स्मारकात शहीदांची नावे कोरलेली आहेत. या स्मारकाखाली प्रज्वलित केलेली अमर जवान ज्योती ही भारतीय सैनिकांना श्रद्धांजली आहे.

अक्षर धाम मंदिर

अक्षर धाम मंदिर भक्ती आणि पवित्र स्थान आहे. दिल्लीतील स्मारकांच्या यादीमध्ये ही नवीनतम माहिती आहे. हे २००५ साली सार्वजनिक केले गेले होते. सुंदर कोरीव मंदिर आणि इतर अद्भुत इमारतींबरोबरच अक्षर धाम कॉम्प्लेक्समध्ये हिरव्यागार बाग आणि जलकुंभ आहेत.

मी या सर्व ठिकाणी गेलो आहे आणि या पुन्हा पुन्हा भेट देऊ शकतो. माझ्याकडे या ठिकाणांच्या सुंदर आठवणी आहेत.

निष्कर्ष

ऐतिहासिक स्मारकांव्यतिरिक्त, दिल्लीत आजूबाजूला खरेदी करण्यासाठी असंख्य स्थळांचा समावेश आहे. याला नक्कीच दुकानदाराचे मन आनंदित म्हणू शकते. मला वेगवेगळ्या बाजारपेठांमध्ये जायला आवडते जे मला चांगली वस्तू विकत घेण्याची संधीच देत नाहीत परंतु मला योग्य, स्ट्रीट फूडची संधी देखील देते. मी दिल्लीशिवाय इतर कोठेही राहात असल्याची कल्पना करू शकत नाही.

About admin

Check Also

डॉ भीमराव आंबेडकर

Dr Bhimrao Ambedkar डॉ भीमराव आंबेडकर (Bhimrao Ambedkar)भीमराव आंबेडकर हे बाबासाहेब आंबेडकर म्हणून प्रसिद्ध आहेत. …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *