What is the importance of study of civics in a democratic country

What is the importance of study of civics in a democratic country

लोकशाही देशात नागरी अभ्यासाचे काय महत्त्व आहे? हे बुद्धिमान, प्रबुद्ध, व्यापक जागृत नागरिक बनवू शकते?

नागरीकशास्त्र असे शास्त्र आहे जे नागरिकांच्या हक्क आणि जबाबदाऱ्या दर्शविते. हे सांगते की देश कसा चालविला जातो. हे देश ज्या राज्ये, जिल्हा, नगरपालिका आणि ग्रामीण भागांत विभागले गेले आहे त्या विभागांविषयी बोलले आहे. हे युनिट्सची शक्ती आणि त्यांच्या आंतर संबंधांचे वर्णन करते. हे राज्यघटनेच्या कामकाजाविषयी आणि विधानसभा, प्रशासन आणि न्यायालये या तीन प्रमुख शाखांमध्ये कार्य कसे करते याची माहिती देते. यामध्ये प्रशासनासाठी आवश्यक असणारा पैसा कसा उभा केला जात आहे, दुसर्‍या शब्दांत सांगायचे तर, सरकारला मिळणार्‍या उत्पन्नाचे विविध स्त्रोत. स्वाभाविकच, हे राज्य खर्चाच्या विविध प्रकारांबद्दल देखील सांगते.

लोकशाही देशात नागरी अभ्यास कसा महत्त्वाचा ठरतो? लिंकनने दिलेल्या प्रसिद्ध व्याख्येनुसार लोकशाही म्हणजे लोकांचे, लोकांचे, लोकांचे सरकार आहे. थोडक्यात लोकशाहीमध्ये ती मोजणी करणारे लोकच असतात. ते त्यांचे प्रतिनिधी निवडतात ज्यांच्याद्वारे जमीन सरकार चालवले जाते. जर त्यांना सक्षम, कार्यक्षम सरकार हवे असेल तर त्यांनी हुशारीने निवडले पाहिजे आणि निवडण्यासाठी त्यांना कोणाची निवड आहे हे माहित असले पाहिजे, ते माल वितरीत करण्यास सक्षम असतील की ते एक चांगले सरकार देण्यास सक्षम असतील की नाही. लोकशाहीमध्ये लोकप्रतिनिधी पक्षाच्या आधारे निवडले जातात, म्हणून मतदाराला विविध पक्षांचे तत्वज्ञान, धोरणे आणि क्षमता माहित असणे आवश्यक आहे. पुन्हा एकदा लोकप्रतिनिधी निवडणूकीच्या माध्यमातून निवडले गेले आहेत जिथे नागरिक त्याच्या मताचा योग्य वापर करतात आणि हा योग्य हक्क व जन्म अधिकार आहे. त्याला त्याचे पवित्रपणा माहित असणे आवश्यक आहे. हुशारीने प्रयोग करण्यासाठी निवडणुका कशा घेतल्या जातात हेदेखील त्याला माहित असले पाहिजे कारण प्रतिनिधी निवडून येण्याचे बरेच मार्ग आहेत. सैद्धांतिकदृष्ट्या किमान कोणताही नागरिक देशातील सर्वोच्च निवडून आलेल्या कार्यालयाची अपेक्षा करू शकतो. म्हणूनच लोकशाहीत नागरी अभ्यास महत्त्वाचा आहे.

नागरिक देशाच्या कारभारामध्ये ज्या भूमिकेचा भाग घेतो त्याशिवाय नागरिकावरही इतर नागरी जबाबदा ;्या आहेत; उदाहरणार्थ, तो त्याच्यावर अवलंबून आहे की त्याने आपला परिसर स्वच्छ ठेवला पाहिजे, स्वत: ला आणि त्याच्या कुटुंबातील सदस्यांना छोट्या छोट्या विषयावर लस दिली पाहिजे, जेव्हा जेव्हा एखादा प्रकोप किंवा साथीचा रोग उद्भवतो तेव्हा योग्य अधिकार्‍यांना कळवा. जोपर्यंत तो योग्य प्रकारे कार्य करत नाही तोपर्यंत त्याच्या आरोग्यावर आणि इतरांच्या आरोग्यावर परिणाम होऊ शकतो. अन्नपदार्थांची तयारी व विक्री यावरचे कायदे त्याला माहित असले पाहिजेत. जर त्याने नियमांचे उल्लंघन केले तर सार्वजनिक आरोग्यावर त्याचा परिणाम होऊ शकतो. अशा प्रकारे एखाद्या नागरिकास हे माहित असले पाहिजे की खाद्य पदार्थांमध्ये भेसळ ही एक गंभीर गुन्हा आहे. प्रभावी नागरिकांसाठी नागरीकांचा अभ्यास केला पाहिजे.

importance of study of civics in a democratic country

नागरीकांचा अभ्यास बुद्धिमान, प्रबुद्ध व्यापक जागृत नागरिक बनवू शकतो? फक्त एकटा अभ्यास चांगला नागरिक होण्यासाठी जात नाही. नागरीकातील शिकलेल्या गोष्टी प्रत्यक्ष व्यवहारात किती ठेवतात हे त्याच्या यशावर अवलंबून असते. “ब्लॅक मार्केट” नागरीकांच्या सर्व प्रकारच्या विरोधात आहे. कर चुकवणे हे जाणीवपूर्वक सरकारची फसवणूक करणा many्या अनेक जाणकार नागरिकाने केलेला आणखी एक मोठा गुन्हा आहे.

पुन्हा निवडणुका घ्या. कोणतीही निवडणूक निष्पक्षपणे लढली किंवा जिंकली असे म्हणता येणार नाही. प्रामाणिकपणा हे सर्वोत्तम धोरण असू शकते परंतु निवडणुकांमध्ये प्रामाणिकपणा हे एक मोठे नुकसान होते आणि तरीही निवडणुका पवित्र असल्याचे म्हटले जाते; मत मागू शकत नाही, मागितले जाऊ शकत नाही किंवा दिले जाऊ शकत नाही. हे कोठेही घडते का? निवडणुका चालवणा people्या लोकांना कसे जिंकता येईल हे माहित असते.

जसा इतिहासाच्या अभ्यासाने लोकांना लढाईत हुशार केले नाही, त्याचप्रमाणे नागरीक अभ्यासाने बुद्धिमान, प्रबुद्ध आणि व्यापक जागृत नागरिक असे म्हणता येणार नाही. ज्या गोष्टी शिकल्या आहेत किंवा जे योग्य आहे हे त्याला माहित आहे त्यानुसार अभ्यास करण्याची नैतिक धैर्य असल्याशिवाय केवळ अभ्यासच त्याला मदत करू शकत नाही. नागरी जाणीव असते तर लोक युद्ध करत नसत. एक संशयास्पद टीप संपवून नागरीकांचा अभ्यास बुद्धिमान आणि प्रबुद्ध व्यापक जागृत नागरिक बनविण्यात यशस्वी झाले नाही.

About admin

Check Also

डॉ भीमराव आंबेडकर

Dr Bhimrao Ambedkar डॉ भीमराव आंबेडकर (Bhimrao Ambedkar)भीमराव आंबेडकर हे बाबासाहेब आंबेडकर म्हणून प्रसिद्ध आहेत. …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *