Sardar vallabhbhai patel

सरदार वल्लभ भाई पटेल मराठी निबंध

सरदार वल्लभ भाई पटेल हे यशस्वी बॅरिस्टर होते ज्यांनी भारताच्या स्वातंत्र्यलढ्यात सक्रिय सहभाग घेतला होता. त्यांनी ब्रिटीशांना देशाबाहेर घालवण्यासाठी महात्मा गांधी आणि इतर स्वातंत्र्यसैनिकांच्या सहकार्याने काम केले.

सरदार वल्लभ भाई पटेल यांचे शिक्षण व करिअर

वल्लभ भाई पटेल यांच्या कुटुंबातील आणि मित्राच्या मंडळातील प्रत्येकजण त्याला एक बडबड मूल मानत असला तरी त्यांनी गुप्तपणे बॅरिस्टर बनण्याच्या स्वप्नाचे पालनपोषण केले. मॅट्रिकची शिक्षण पूर्ण केल्यावर कायद्याचे शिक्षण घेऊन त्याने आपले स्वप्न साकार केले. तो आपल्या कुटूंबापासून दूर राहिला आणि आपले ध्येय साध्य करण्यासाठी त्याने एकनिष्ठपणे अभ्यास केला. पटेल लवकरच वकिल बनले आणि त्यांनी कायद्याचा अभ्यास करण्यास सुरवात केली.

तथापि, हे असे नव्हते. त्याला यशाची शिडी चढण्याची इच्छा होती. बॅरिस्टर होण्यासाठी पुढे इंग्लंडला जाऊन कायद्याचा अभ्यास करण्याची त्यांची योजना होती. सर्व काही योजनेनुसार गेले आणि त्याचे पेपर आले. तथापि, पटेल यांच्या मोठ्या भावाने त्यांना त्याऐवजी पुढील अभ्यासासाठी जाऊ देण्यास मनापासून पटवून दिले.

या दोघांना समान आद्यप्रवर्तक होते आणि म्हणूनच त्याचा भाऊ इंग्लंडमध्ये प्रवास करण्यासाठी आणि अभ्यासासाठी त्याच कागदपत्रांचा वापर करू शकत होता. पटेल आपल्या भावाची विनंती नाकारू शकले नाहीत आणि त्याला त्याच्या जागी परवानगी दिली.

त्यांनी देशात कायद्याचा सराव सुरू ठेवला आणि पुन्हा लंडनच्या कोर्ससाठी पुन्हा अर्ज केला आणि शेवटी वयाच्या 36 व्या वर्षी त्याच्या स्वप्नाचा पाठलाग केला. हा 36 महिन्यांचा अभ्यासक्रम होता पण पटेल यांनी 30 महिन्यांच्या आत पूर्ण केले. तो आपल्या वर्गात अव्वल आला आणि बॅरिस्टर म्हणून भारतात परतले.

त्याच्यासाठी आणि त्याच्या कुटुंबासाठी हा अभिमानाचा क्षण होता. परतल्यावर अहमदाबादमध्ये स्थायिक झाला आणि शहरात कायदा केला. तो अहमदाबादमधील सर्वात यशस्वी बॅरिस्टरपैकी एक बनला. आपल्या मुलांना उच्च श्रेणीचे शिक्षण मिळावे म्हणून पटेल यांना आपल्या कुटुंबासाठी चांगले पैसे कमवायचे होते. त्याने सतत या दिशेने काम केले.

सरदार पटेल यांना भारताचा आयर्न मॅन का म्हटले जाते?

सरदार पटेल यांचा जीवन प्रवास प्रेरणादायक ठरला. आपल्या कुटुंबाचे जास्त मार्गदर्शन व पाठिंबा न घेता आपली व्यावसायिक उद्दीष्टे मिळवण्यासाठी त्यांनी सर्व प्रकारच्या विरोधाभासांविरुद्ध काम केले. त्यांनी आपल्या भावाला आपल्या आकांक्षा पुढे नेण्यास मदत केली, कुटुंबाची चांगली काळजी घेतली आणि आयुष्यात चांगले कार्य करण्यास मुलांना उत्तेजन दिले.

देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी लढा देण्यासाठी भारतीय लोकांना एकत्र आणण्यातही त्यांनी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली. त्याची वाणी इतकी जोरदार होती की त्याने रक्तपात न करता सर्वसामान्य कारणाविरूद्ध लोकांना एकत्र करण्यास सक्षम केले.

यामुळेच त्यांना भारतीय लोहपुरूष म्हणून ओळखले जाऊ लागले. त्यांनी विविध स्वातंत्र्य चळवळींमध्ये भाग घेतला आणि आपल्या सभोवतालच्या लोकांनाही यात सहभागी होण्यासाठी प्रेरित केले. त्याच्याकडे चांगले नेतृत्व गुण होते आणि त्यांनी बर्‍याच हालचाली यशस्वीरित्या नेतृत्व केले. शेवटी त्यांना सरदार म्हणजेच नेता अशी पदवी दिली गेली.

निष्कर्ष

सरदार पटेल यांनी त्यांचे व्यावसायिक ध्येय साध्य करण्याची आकांक्षा आणि त्या दिशेने केलेले प्रयत्न खरोखर प्रेरणादायक आहेत. ते केवळ आपल्या काळातील लोकांसाठीच नव्हते तर आजच्या तरुणांसाठीही प्रेरणास्थान होते.

About admin

Check Also

डॉ भीमराव आंबेडकर

Dr Bhimrao Ambedkar डॉ भीमराव आंबेडकर (Bhimrao Ambedkar)भीमराव आंबेडकर हे बाबासाहेब आंबेडकर म्हणून प्रसिद्ध आहेत. …