Children’s Day Essay

Children’s Day Essay

बालकदिन निबंध

पं.जवाहरलाल नेहरू यांच्या जयंतीनिमित्त बालदिन साजरा केला जातो. त्यांच्या मते, मुले ही देशाचे उज्ज्वल भविष्य आहेत. त्यांना हे माहित होते की देशाचे उज्ज्वल भविष्य मुलांच्या उज्ज्वल भविष्यावर अवलंबून असते. ते म्हणाले की, जर मुले दुर्बल, गरीब आणि अयोग्यरित्या विकसित झाली तर देश चांगल्या प्रकारे विकसित होऊ शकत नाही. जेव्हा मुलांना देशाचे भविष्य समजले तेव्हा त्याने संपूर्णपणे लक्ष केंद्रित केले आणि देशातील मुलांची स्थिती सुधारण्यासाठी त्यांचा वाढदिवस बालदिन म्हणून साजरा करण्याची घोषणा केली.

1956 पासून संपूर्ण भारतभर दरवर्षी १ नोव्हेंबर रोजी मुलांचा दिवस साजरा केला जात आहे.

ते का आवश्यक आहे:

मुलांची वास्तविक स्थिती, देशातील मुलांचे महत्त्व तसेच त्यांचे भविष्य उज्ज्वल करण्यासाठी त्यांची स्थिती सुधारणे यासाठी प्रत्येक वर्षी मुलांचा दिन उत्सव साजरा करणे खूप आवश्यक आहे कारण ते देशाचे भविष्य आहेत. बालदिन उत्सव प्रत्येकास विशेषत: देशातील लोकांकडे दुर्लक्ष करून मोठी संधी प्रदान करते. हे त्यांच्या मुलांवर कर्तव्य आणि जबाबदारी लक्षात घेऊन त्यांच्या मुलांच्या भविष्याबद्दल विचार करण्यास भाग पाडते. हे लोकांना मुलांच्या भूतकाळातील स्थितीबद्दल आणि देशाच्या उज्ज्वल भविष्यासाठी त्यांची वास्तविक स्थिती काय असावी याबद्दल जागरूक करते. हे फक्त तेव्हाच शक्य आहे जेव्हा प्रत्येक व्यक्तीस आपल्या मुलांबद्दलची त्यांची जबाबदारी समजली असेल.

हे कसे साजरे केले जाते:

हा देशातील सर्वत्र बर्‍याच उपक्रमांनी (मुलांना आदर्श नागरिक बनविण्याशी संबंधित) साजरा केला जातो. मुलांच्या आरोग्यासंदर्भात अनेक स्पर्धा शारीरिक, मानसिक आणि नैतिक अशा प्रत्येक बाबतीत घेतल्या जातात. लोक या दिवशी वचन देतात की त्यांनी आपल्या मुलांकडे कधीही दुर्लक्ष करू नये आणि लक्षात घ्यावे की ते माणसाचे वडील आहेत. या दिवशी मुलांना नवीन कपडे आणि चित्रांच्या पुस्तकांसह श्रीमंत अन्नाचे वाटप केले जाते.

निष्कर्ष:

मुलांना देशाचे वास्तविक भविष्य आहे हे लोकांना जागरूक करण्यासाठी बालदिन साजरा केला जातो. म्हणून प्रत्येकाने आपल्या मुलांबद्दलची आपली जबाबदारी समजून घ्यावी आणि मुलांच्या दिवसाच्या उत्सवाचे महत्त्व लक्षात घेतले पाहिजे.

About admin

Check Also

डॉ भीमराव आंबेडकर

Dr Bhimrao Ambedkar डॉ भीमराव आंबेडकर (Bhimrao Ambedkar)भीमराव आंबेडकर हे बाबासाहेब आंबेडकर म्हणून प्रसिद्ध आहेत. …