डॉ भीमराव आंबेडकर

Dr Bhimrao Ambedkar

डॉ भीमराव आंबेडकर

(Bhimrao Ambedkar)भीमराव आंबेडकर हे बाबासाहेब आंबेडकर म्हणून प्रसिद्ध आहेत. ते एक भारतीय अर्थशास्त्रज्ञ, न्यायशास्त्रज्ञ, राजकारणी, लेखक, तत्वज्ञ आणि समाजसुधारक होते.

ते राष्ट्रपिता म्हणूनही लोकप्रिय आहेत. ते अग्रणी कार्यकर्ते होते आणि जातीय बंधने आणि अस्पृश्यता यासारख्या सामाजिक दुष्कृत्य दूर करण्यासाठी त्यांनी केलेले प्रयत्न उल्लेखनीय होते.

त्यांनी आयुष्यभर सामाजिकदृष्ट्या मागासवर्गीय आणि दलित यांच्या हक्कांसाठी संघर्ष केला. जवाहरलाल नेहरूंच्या मंत्रिमंडळात ते भारताचे पहिले कायदामंत्री म्हणून कार्यरत होते. 1990 मध्ये त्यांच्या नावावर भारतरत्न पुरस्कार जाहीर झाला, दुर्दैवाने जेव्हा ते या जगात नव्हते.

भीमराव आंबेडकर यांचे प्रारंभिक जीवन

भीमराव आंबेडकर हे भीमाबाई आणि रामजी यांचे पुत्र होते. त्यांचा जन्म 14 एप्रिल 1891 रोजी महू येथे आर्मी छावणीत झाला. त्याचे वडील भारतीय सैन्यात सुभेदार होते.

1894 मध्ये वडिलांच्या सेवानिवृत्तीनंतर त्यांचे कुटुंब सातारा येथे गेले. काही काळानंतर त्याची आईचे निधन झाले आणि त्यांच्या काकूंकडे त्यांची देखभाल झाली.

बाबासाहेब आंबेडकर त्याचे दोन भाऊ बलराम आणि आनंदराव आणि दोन बहिणी मंजुळा व तुळसा राहिले, आणि सर्व मुलांपैकी फक्त बाबासाहेब आंबेडकर हायस्कूलमध्ये गेले. त्याच्या आईचे निधन झाल्यानंतर चार वर्षांनंतर त्याच्या वडिलांनी पुन्हा लग्न केले आणि ते कुटुंब मुंबईला गेले. वयाच्या 15 व्या वर्षी त्यांनी रमाबाईशी लग्न केले.

त्यांचा जन्म गरीब दलित जातीच्या कुटुंबात झाला आणि उच्चवर्गीय कुटुंबियांनी त्यांचे कुटुंब अस्पृश्य मानले. लहानपणापासूनच त्यांना जातीभेदाच्या अपमानाचा सामना करावा लागला.

बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या पूर्वजांनी सैन्यात दीर्घकाळ सेवा केली होती आणि त्यांचे वडील ब्रिटीश पूर्व भारतीय सैन्यात काम करीत होते. अस्पृश्यांनी शाळांमध्ये प्रवेश केला असला तरी शिक्षकांकडून त्यांचा फारसा विचार केला जात नव्हता.

त्यांना वर्गाबाहेर बसावे लागले आणि त्यांना ब्राह्मण आणि विशेषाधिकारित समाजातून वेगळे केले गेले. जेव्हा त्यांना पाणी पिण्याची गरज भासली, तरीसुद्धा उच्च वर्गातील कोणीतरी उंचावरून पाणी ओतले कारण त्यांना पाणी आणि त्यात भांड्याला स्पर्श न करण्याची परवानगी होती. शिपाई बाबासाहेब आंबेडकरांना पाणी द्यायचे. त्याचे वर्णन त्याने आपल्या लेखनात ‘No Peon No Water’ मध्ये केले आहे.

आर्मी स्कूलमध्ये झालेल्या अपमानाने आंबेडकर घाबरले. सर्वत्र त्याला समाजात हा वेगळा आणि अपमान सहन करावा लागला.

शिक्षण: भीमराव आंबेडकर

मुंबईतील एल्फिन्स्टन हायस्कूलमध्ये प्रवेश करणारे ते एकमेव अस्पृश्य होते. 1908 मध्ये त्यांनी मॅट्रिकची परीक्षा उत्तीर्ण झाल्यावर एल्फिन्स्टन महाविद्यालयात प्रवेश घेतला. अस्पृश्य लोकांसाठी उत्सव साजरा करण्यासाठी त्याचे यश हे एक कारण होते कारण असे करण्यापासून ते पहिले होते. 1912 मध्ये त्यांनी मुंबई विद्यापीठातून अर्थशास्त्र आणि राज्यशास्त्र विषयात पदवी संपादन केली. सयाजीराव गायकवाड यांनी स्थापन केलेल्या योजनेंतर्गत त्यांना बडोदा राज्य शिष्यवृत्ती मिळाली आणि अर्थशास्त्राचा अभ्यास करण्यासाठी न्यूयॉर्कमधील कोलंबिया विद्यापीठात प्रवेश घेतला.

इ.स. 1915 मध्ये त्यांना अर्थशास्त्र आणि इतिहास, समाजशास्त्र, तत्वज्ञान आणि राजकारण या विषयांत पदव्युत्तर पदव्युत्तर पदवी मिळाली. 1916 मध्ये त्यांनी लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्समध्ये प्रवेश केला आणि त्यांच्या प्रबंधांवर काम केले; “रुपयाची समस्या: त्याचे मूळ व तोडगा”.

1920 मध्ये ते इंग्लंडला गेले. लंडन विद्यापीठामध्ये डॉक्टरेटची पदवी घेतली. 1927 मध्ये त्यांनी अर्थशास्त्रात पीएचडी केली.

निष्कर्ष

डॉ.बी.आर. आंबेडकर यांचे बालपणातील अनेक कष्ट आणि दारिद्र्य असूनही त्यांच्या प्रयत्नांनी आणि समर्पणाने ते त्यांच्या पिढीतील उच्चशिक्षित भारतीय बनले. परदेशात अर्थशास्त्रात डॉक्टरेट पदवी मिळवणारे ते पहिले भारतीय होते.

SARDAR VALLABHBHAI PATEL

DOCTOR BHIMRAO AMBEDKAR

SAHID BHAGAT SINGH

REPUBLIC DAY 26 JANUARY

SEARCH ON GOOGLE(ALL ESSAY)

About admin

Check Also

Indian Republic Day Essay

प्रजासत्ताक दिन निबंध आमची मातृभूमी भारत बर्‍याच वर्षांपासून ब्रिटीशांच्या अधिपत्याखाली गुलाम होती, त्या काळात भारतीय …