Durga Pooja Festival

Durga Pooja Festival

दुर्गा पूजा मराठी निबंध

दुर्गा पूजा हा धार्मिक उत्सव आहे ज्या दरम्यान देवी दुर्गाची औपचारिक पूजा केली जाते. हा भारताचा महत्त्वाचा सण आहे. हा एक पारंपारिक प्रसंग आहे जो लोकांना एका भारतीय संस्कृतीमध्ये आणि रीतीरिवाजांमध्ये एकत्र जोडतो. उत्सवाच्या दहा दिवसांत व्रत, वैकल्प आणि पूजा अशा विविध प्रकारच्या विधी केल्या जातात.

लोक गेल्या चार दिवसात मूर्ती विसर्जन आणि कन्या पूजन करतात ज्यास सप्तमी, अष्टमी, नवमी आणि दशमी म्हणतात. लोक मोठ्या उत्साहात, उत्कटतेने आणि भक्तीने सिंहावर बसलेल्या दहा हाती शस्त्र असलेल्या दुर्गा देवीची पूजा करतात.

दुर्गापूजेची कथा आणि प्रख्यात

दुर्गापूजेच्या विविध कथा व आख्यायिका खाली दिल्या आहेत.

असे मानले जाते की एकदा महिषासुर नावाचा एक राक्षस राजा होता, जो स्वर्गातील देवतांवर हल्ला करण्यास तयार होता.त्याचा कोणत्याच देवाकडून पराभव होत न्हवता. तो खूपच शक्तिशाली होता. मग ब्रह्मा, विष्णू आणि महेश यांनी चिरंतन शक्ती निर्माण केली, ज्याचे नाव दुर्गा (एक विशेष स्त्री होती ज्यात दहा हात आणि त्यात विशेष शस्त्रे होती) होते. महिषासुर राक्षसाचा नाश करण्यासाठी तिला अनंतकाळचे सामर्थ्य देण्यात आले होते. अखेर तिने दहाव्या दिवशी किंवा त्या दिवशी राक्षसाचा वध केला.

भगवान राम म्हणजे दुर्गापूजेमागील आणखी एक आख्यायिका. रामायणानुसार रावणातील वध करण्यासाठी माता दुर्गेचा आशीर्वाद मिळावा म्हणून रामाने चंडी पूजा केली होती. दसर्‍या किंवा विजयादशमी म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या दुर्गापूजनाच्या दहाव्या दिवशी रामाने रावणाचा वध केला होता. म्हणूनच दुर्गापूजा ही वाईट शक्तीवर सदैव चांगुलपणाच्या विजयाचे प्रतीक आहे.

एकदा कौतसाने (देवदत्तचा मुलगा) शिक्षण संपल्यानंतर वरतांतू नावाच्या आपल्या गुरुला गुरुदक्षिणा अर्पण करण्याचा निर्णय घेतला, त्यांला 14 कोटी सोन्याचे नाणी (तेथे अभ्यास केलेल्या प्रत्येक शास्त्रांसाठी एक) देण्यास सांगितले गेले. ते मिळवण्यासाठी ते राजा रघुराज (रामांचा पूर्वज) याच्याकडे गेला परंतु विश्वजित बलिदानामुळे ते अशक्य झाले.

म्हणून, कौत्सा भगवान इंद्राकडे गेला आणि त्याने पुन्हा कुबेराला (संपत्तीचा देवता) बोलावून अयोध्येत “शानू” आणि “आपटी” झाडांवर सोन्याच्या आवश्यक नाण्यांचा वर्षाव करण्यास सांगितले. अशाप्रकारे, कौतसाला त्याच्या गुरुला अर्पण करण्यासाठी सोन्याची नाणी मिळाली. तो कार्यक्रम अजूनही “आपटी” झाडाची पाने लुटण्याच्या प्रथेद्वारे आठवला जातो. या दिवशी लोक ही पाने सोन्याचे नाणे म्हणून भेटवस्तू देतात.

दुर्गापूजेचे महत्व

नवरात्र किंवा दुर्गापूजनाच्या सणाला विविध महत्त्व आहे. नवरात्र म्हणजे नऊ रात्री. दहावा दिवस विजयादशमी किंवा दसरा म्हणून ओळखला जातो. तो दिवस आहे जेव्हा नऊ दिवस आणि नऊ दिवसांच्या युद्धानंतर देवी दुर्गाचा राक्षसावर विजय झाला. शक्ती आणि आशीर्वाद मिळविण्यासाठी लोक दुर्गा देवीची पूजा करतात. दुर्गा देवीची उपासना केल्यामुळे भाविकांना नकारात्मक उर्जा आणि नकारात्मक विचार दूर होते तसेच शांततापूर्ण जीवन मिळते.

भगवान रामाचा दुष्ट रावणावर विजयाच्या स्मरणार्थ हा उत्सव साजरा केला जातो. दसर्‍याच्या रात्री रावणाचा मोठा पुतळा आणि फटाके जाळून लोक हा सण साजरा करतात.

About admin

Check Also

Indian Republic Day Essay

प्रजासत्ताक दिन निबंध आमची मातृभूमी भारत बर्‍याच वर्षांपासून ब्रिटीशांच्या अधिपत्याखाली गुलाम होती, त्या काळात भारतीय …