रवींद्रनाथ टागोर

Rabindranath Tagore रवींद्रनाथ टागोर

रवींद्रनाथ टागोर, एक महान भारतीय कवी यांचा जन्म 7 मे 1861 मध्ये कोलकाता येथे, देबेन्द्रनाथ टागोर आणि सारदा देवी यांचा जन्म झाला. त्यांचा जन्म श्रीमंत आणि सांस्कृतिक ब्राह्मण कुटुंबात झाला होता. त्यांनी सुरुवातीचे शिक्षण खासगी शिक्षकांच्या घरीच घेतले आणि शाळेत कधीही शिक्षण घेतले नाही परंतु उच्च शिक्षणासाठी इंग्लंडला गेले. वयाच्या आठव्या वर्षी त्यांनी कविता लिहायला सुरुवात केली.

त्यांची कविता भानुसिंहो (सन लायन) या टोपणनावाने प्रकाशित झाली जेव्हा ते फक्त सोळा वर्षांचे होते. 1878 मध्ये ते कायद्यांचा अभ्यास करण्यासाठी इंग्लंडला गेले पण कवी आणि लेखक म्हणून कारकीर्द पूर्ण करण्यापूर्वी ते भारतात परतले.

कारकीर्द

इंग्लंडच्या लांब समुद्राच्या प्रवासादरम्यान त्यांनी गीतांजलीच्या त्यांच्या कार्याचे इंग्रजीत भाषांतर केले. त्यांची गीतांजली प्रकाशित झाली त्या वर्षीच त्यांना साहित्यासाठी नोबेल पारितोषिक देण्यात आले. त्यांनी आपल्या लिखाणात भारतीय संस्कृतीतील गूढवाद आणि भावनिक सौंदर्याचा उल्लेख केला आहे

ज्यासाठी पहिल्यांदाच एका पाश्चिमात्य व्यक्तीला प्रतिष्ठित पुरस्काराने गौरविण्यात आले. एक प्रख्यात कवी असण्याबरोबरच ते एक अलौकिक बुद्धिमत्ता, लेखक, कादंबरीकार, दृश्य कलाकार, संगीतकार, नाटककार आणि तत्वज्ञानीही होते. कविता किंवा कथा लिहिताना भाषेवर प्रभुत्व कसे मिळवावे हे त्याला चांगलेच माहित होते. ते एक चांगले तत्वज्ञ होते ज्यांच्या माध्यमातून त्यांनी स्वातंत्र्यलढ्यात भारतीय लोकांच्या प्रचंड श्रेणीवर प्रभाव पाडला.

योगदान

भारतीय साहित्यात त्यांचे योगदान खूपच मोठे आणि अविस्मरणीय आहे. रवींद्रसंगीतची दोन गाणी अधिक प्रसिद्ध आहेत कारण ती “अमार सोनार बांगला” (बांगलादेशाचे राष्ट्रगीत) आणि “जन गण मन” (भारताचे राष्ट्रगीत) अशा दोन देशांचे राष्ट्रगीत आहेत. कविता असो वा कथांच्या रूपात, त्यांचे सर्जनशील लिखाण आजही अपरिवर्तित आहेत. कदाचित त्यांनी आपल्या प्रभावी लेखनातून पश्चिम आणि पूर्वेकडील दरी कमी करणारे पहिलेच लोक होते.

त्यांची आणखी एक रचना पुरवी होती ज्यात त्यांनी सामाजिक, नैतिक, सांस्कृतिक, धार्मिक, राजकीय इत्यादी अनेक विषयांनुसार संध्याकाळची गाणी आणि सकाळच्या गाण्यांचा उल्लेख केला होता. मानसी यांनी त्यांच्याद्वारे 1890 मध्ये लिहिले होते ज्यात त्यांनी काही सामाजिक आणि काव्यात्मक कविता संग्रहित केल्या. त्यांचे बहुतेक लेखन बंगालच्या लोकांच्या जीवनावर आधारित होते.

गलपागुचा नावाचे आणखी एक लेखन म्हणजे भारतीय लोकांच्या दारिद्र्य, मागासलेपणा आणि अशिक्षिततेवर आधारित कथांचा संग्रह. इतर काव्यसंग्रह सोनार तारी, कल्पना, चित्रा, नैवेद्य इत्यादी आहेत आणि कादंबर्‍या गोरा, चित्रांगदा आणि मालिनी, बिनोदिनी आणि नौका दुबई, राजा आणि राणी इत्यादी आहेत. इत्यादी फार धार्मिक आणि अध्यात्मिक माणसांमुळे त्यांनी त्यांना खूप मदत केली. संकटाचे दिवस. तो एक महान शिक्षणतज्ज्ञ होता. म्हणूनच त्याने शांतीस्थान, शांतीनिकेतन नावाचे एक अनोखे विद्यापीठ स्थापन केले.

7 ऑगस्ट 1941 मध्ये कोलकाता येथे भारताचे स्वातंत्र्य पाहण्यापूर्वी त्यांचे निधन झाले.

 

SARDAR VALLABHBHAI PATEL

DOCTOR BHIMRAO AMBEDKAR

SAHID BHAGAT SINGH

REPUBLIC DAY 26 JANUARY

SEARCH ON GOOGLE(ALL ESSAY)

About admin

Check Also

Indian Republic Day Essay

प्रजासत्ताक दिन निबंध आमची मातृभूमी भारत बर्‍याच वर्षांपासून ब्रिटीशांच्या अधिपत्याखाली गुलाम होती, त्या काळात भारतीय …